โรงเรียนซางตาครู้สคอนแวนท์
แผนการเรียนรู้ที่ 1 เรื่อง โครงสร้างและหน้าที่ของลำต้นชั้น มัธยมศึกษาปีที่ 5 รายวิชา ชีววิทยา
1. ผลการเรียนรู้
สังเกต อธิบาย และเปรียบเทียบโครงสร้างภายในของลำต้นพืชใบเลี้ยงเดี่ยวและลำต้นพืชใบเลี้ยงคู่จากการตัดตามขวาง
จุดประสงค์การเรียนรู้สู่ผลการเรียนรู้
นักเรียนสามารถ
1. อธิบายและอภิปรายเกี่ยวกับโครงสร้างและหน้าที่ของลำต้น
(K)
2.
สรุปเกี่ยวกับโครงสร้างภายในของลำต้น (K)
3. ใช้ทักษะการหาความสัมพันธ์ของโครงสร้างภายนอกและภายในของลำต้น
(P)
4.
มุ่งมั่นในการทำงาน (A)
2. สาระสำคัญ
ลำต้น
(stem) เป็นอวัยวะหรือส่วนของพืช ซึ่งมักจะเจริญขึ้นเหนือดินในทิศทางต้านต่อแรงโน้มถ่วงของโลก
ซึ่งเป็นทิศทางที่เจริญตรงข้ามกับราก ยกเว้นลำต้นของพืชบางชนิดที่มีการเปลี่ยนแปลงไปเจริญอยู่ใต้ดิน
และบางชนิดยังเป็นที่เกิดของใบอีกด้วย ลำต้นมีหน้าที่สำคัญ คือ เป็นแกนสำหรับพยุงและเป็นตัวกลางในการลำเลียงสารต่าง
ๆ
ลำต้นของพืชใบเลี้ยงคู่
มีลักษณะดังนี้ ข้อและปล้องไม่เห็นชัดเจน
ตำแหน่งที่เกิดใบอยู่ตรงข้อบริเวณที่มีก้านใบติดอยู่
ซอกใบมีตาตามซอกซึ่งต่อไปเจริญเป็นกิ่งหรือดอก
ผิวของลำต้นอาจมีลักษณะเรียบหรือขรุขระ สีของลำต้นอาจมีสีเขียวหรือมีสีอื่นปน
และปลายยอดมีใบเกิดใหม่ขนาดเล็กซ้อนกันอยู่หุ้มยอดอัดกันแน่น
ลำต้นของพืชใบเลี้ยงเดี่ยว
มีลักษณะดังนี้ มีข้อและปล้องเห็นได้ชัดเจน ตำแหน่งที่เกิดใบอยู่ตรงข้อ
โดยมีก้านใบซึ่งเปลี่ยนแปลงไปเป็นกาบใบหุ้มบริเวณข้อ ไม่เห็นตาตามซอกโผล่ออกมาและไม่ค่อยมีการแตกกิ่ง
ผิวของลำต้นอาจมีลักษณะเรียบหรือขรุขระ สีของลำต้นอาจมีสีเขียวหรือมีสีอื่นปน และปลายยอดมีใบเกิดใหม่ขนาดเล็กซ้อนกันอยู่ใบม้วนตามยาวหุ้มยอด
3. สมรรถนะ
1.
ความสามารถในการคิด
2.
ความสามารถในการสื่อสาร
3.
ความสามารถในการแก้ปัญหา
4.
ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต
4. สาระการเรียนรู้
4.1 ความรู้
1. นักเรียนสามารถอธิบายและอภิปรายเกี่ยวกับโครงสร้างและหน้าที่ของลำต้นได้
2. นักเรียนสามารถสรุปเกี่ยวกับโครงสร้างภายในของลำต้นได้
4.2 ทักษะ/กระบวนการ
1. ใช้ทักษะการหาความสัมพันธ์ของโครงสร้างภายนอกและภายในของลำต้นได้
4.3 คุณลักษณะอันพึงประสงค์
1. มุ่งมั่นในการทำงาน
5. ชิ้นงาน/ภาระงาน
1. ใบงานเรื่อง ลำต้น
6. การจัดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ (สอนแบบสืบเสาะหาความรู้)
ขั้นที่ 1. ขั้นสร้างความสนใจ (engagement)
1. ครูตั้งคำถามเพื่อเชื่อมโยงเข้าสู่เนื้อหา
ถามนักเรียนว่า
- นักเรียนจะสังเกตได้อย่างไรว่าบริเวณใดเป็นลำต้นหรือราก (สังเกตได้จากบริเวณรากจะไม่มีสีเขียวและมีรากแขนงแตกออกมา
ไม่มีตาและไม่มี ข้อสำหรับลำต้นจะเห็นเป็นสีเขียวหรือมีสีอื่นร่วมด้วย
มีใบเจริญออกด้านข้างของลำต้นตรงตำแหน่งข้อที่เห็นได้ชัดเจน สำหรับพืชใบเลี้ยงเดี่ยวจะเห็นข้อปล้องชัดเจนกว่าพืชใบเลี้ยงคู่)
- จงยกตัวอย่างพืชใบเลี้ยงเดี่ยวและพืชใบเลี้ยงคู่
(ตามความคิดของนักเรียน)
- นักเรียนคิดว่าโครงสร้างภายในของพืชใบเลี้ยงเดี่ยวและพืชใบเลี้ยงคู่เหมือนกันหรือไม่แตกต่างกัน
อย่างไร (ไม่เหมือนกัน
เพราะมีโครงสร้างลักษณะภายในไม่เหมือนกัน)
ขั้นที่ 2 สำรวจและค้นหา
(exploration)
1. อธิบายภาพรวมของโครงสร้างของลำต้น
เพื่อนำไปสู่การอธิบายรายละเอียดของลำต้นของพืชใบเลี้ยงคู่และพืชใบเลี้ยงเดี่ยว
2. ครูให้นักเรียนศึกษาใบความรู้เรื่อง ลักษณะภายนอกของลำต้นพืชในสภาพแวดล้อมต่างๆ
ในภูมิภาคอาเซียน
3. ครูสุ่มตัวแทนนักเรียน ออกมานำเสนอและอภิปรายร่วมกันในชั้นเรียน
4. ครูใช้คำถามเพื่อตรวจสอบความเข้าใจของนักเรียนและอภิปรายเพิ่มเติมในประเด็นที่นักเรียนไม่ได้กล่าวถึง
ขั้นที่ 3 อธิบายและลงข้อสรุป (explanation)
1.
นักเรียนร่วมกันสรุปความคิดรวบยอดเรื่องลำต้น เพื่อนำไปสู่ความแตกต่างของลำต้นพืชใบเลี้ยงคู่และพืชใบเลี้ยงเดี่ยว
2. ครูเพิ่มเติมและทบทวนความรู้เรื่องโครงสร้างของรากและหน้าที่ของลำต้น
3. ครูยกตัวอย่างแนวข้อสอบเข้ามหาวิทยาลัยให้นักเรียนช่วยกันวิเคราะห์
ขั้นที่ 4 ขยายความรู้ (elaboration)
1. ครูให้นักเรียนยกตัวอย่างชนิดพืช
ให้นักเรียนอภิปรายร่วมกันว่าพืชที่ศึกษามีโครงสร้างภายในของลำต้นพืชใบเลี้ยงคู่หรือพืชใบเลี้ยงเดี่ยว
ขั้นที่ 5 ประเมิน (evaluation)
1.
สุ่มเลือกนักเรียนออกมานำเสนอและแลกเปลี่ยนความรู้กับเพื่อนร่วมชั้น
2. ครูทดสอบความเข้าใจของนักเรียนโดยการให้ตอบคำถาม
ดังนี้
- ลำต้นพืชใบเลี้ยงเดี่ยวและใบเลี้ยงคู่
มีความแตกต่างกันอย่างไร
- ยกตัวอย่างโครงสร้างของลำต้นพืชใบเลี้ยงคู่
7. การวัดและการประเมินผล
1. สังเกตความสนใจและการเข้าร่วมกิจกรรม2. การตอบคำถามในชั้นเรียน
3. การทำใบงาน
8. สื่อ/แหล่งการเรียนรู้
8.1 สื่อการเรียนรู้
1. หนังสือเรียนวิทยาศาสตร์เพิ่มเติม
2. ใบความรู้เรื่อง ลำต้น
8.2 แหล่งการเรียนรู้
1. ห้องสมุด
2. อินเตอร์เน็ต
9. คำถามบูรณาการภาษาอังกฤษ
What structure
transports water through the stem of the plant?
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น